ความทรงจำ
ผมกับเพื่อนๆ ได้รับมอบหมายให้ทำร้านค้าขายของในวัน Open House ของโรงเรียน ผมกับเพื่อนๆ ได้ตกลงกันว่าจะขายหนังไก่ทอดเขย่า แต่พวกเราก็ไม่มีความรู้หรือประสบการณ์ทางด้านนี้มาก่อน 😦😦😦
ผมกับเพื่อนๆ กังวลเป็นอย่างมาก เพราะไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหน จะซื้อไก่จากที่ไหน สูตรการทำเป็นยังไง พวกเราจึงเริ่มต้นจากการหาสูตรการทำหนังไก่กรอบ แต่ผมคิดว่าการทำตามวิธีนั้นมันยุ่งยากและต้องใช้เงินซื้อของมากเกินไป ผมเลยไปหาหนังไก่ทอดแบบสำเร็จรูป แต่ราคาของมันกลับแพงกว่าการทำเอง จึงได้ไปปรึกษากับเพื่อนๆ และสรุปกันว่าจะทำเอง ก่อนวันขายจริง 1 วัน พวกเราจึงได้ออกเงินคนละ 300 บาท รวมกัน 900 บาท ผมซื้อหนังไก่ 3 กิโลกรัม และอุปกรณ์อื่นๆ ที่แม็กโคร และกลับมาหมักไก่ที่โรงเรียน
วันขายจริง พวกเราขายไก่หมดอย่างรวดเร็ว เพราะซื้อไก่มาแค่ 3 กิโลกรัม ซึ่งมันน้อยมากสำหรับการขาย ไม่เหมือนกับตอนที่คำนวณไว้ตอนแรก ผมนับเงินที่ได้จากการขายแล้ว มันยังขาดทุนอยู่ประมาณ 800 กว่าบาท เพื่อนผมคนหนึ่งในกลุ่มอาสาออกไปซื้อไก่เพิ่มมา 5 กิโลกรัม เพื่อมาหมักขายต่อในงาน เพื่อที่จะขายได้มากขึ้น จนจบงาน พวกเราขายไก่ไปทั้งหมด 8 กิโลกรัม ขายได้หมด แต่ก็ยังจมทุนอยู่ 200 บาท 😭😭😭
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น